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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mhe. Jenista Mhagama amesema kumbukumbu na 
nyaraka zinazohifadhiwa katika Kituo cha Kumbukumbu Kanda ya Ziwa 
zinarahisisha utendaji kazi wa shughuli za serikali za kila siku kwenye 
maeneo ya Kanda hiyo. 

Mhe. Jenista amesema hayo jijini Mwanza wakati wa kikao kazi chake na 
watumishi wa kituo hicho pamoja na viongozi na watendaji wa serikali 
kilicholenga kuhimiza uwajibikaji kwa watumishi wa kituo hicho. 

Mhe. Jenista amesema nyaraka ni uti wa mgongo wa utekelezaji wa 
majukumu ya serikali kwa kuwa maamuzi yote yanayofanywa na serikali 
yanategemea kumbukumbu na nyaraka zilizohifadhiwa kwa ajili ya rejea 
ya kiofisi. 

Akifafanua zaidi kuhusiana na nyaraka zilizohifadhiwa katika kituo hicho 
cha Kumbukumbu Kanda ya Ziwa, Mhe, Jenista amesema, ameshuhudia 
baadhi ya kumbukumbu na nyaraka zilizohifadhiwa ambazo zinaeleza 
historia ya taifa letu kabla ya uhuru, wakati wa uhuru na baada ya uhuru 
na kuongeza kuwa nyaraka hizo ni urithi wa taifa letu. 

Mhe. Jenista ameongeza kuwa, nyaraka hizo pia ni muhimu katika 
kutatua migogoro mbalimbali ikiwemo ya ardhi ambayo ipo na inaendelea 
kujitokeza katika jamii kwani zinaonyesha uthibitisho wa mipaka na uhalali 
wa umiliki wa ardhi. 

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Kituo cha 
Kumbukumbu Kanda ya Ziwa, Mkurugenzi wa Idara ya Kumbukumbu na 
Nyaraka za Taifa, Bw. Firimin Msiangi amesema kumbukumbu 
zinazohifadhiwa katika kituo hicho hupatikana kwa urahisi zinapohitajika 
kwa ajili ya rejea mbalimbali.  

Bw. Msiangi ametoa mfano wa majalada ya mashauri ya Mahakama ya 
Tanzania yaliyofungwa na kuhifadhiwa katika kituo hicho kuhitajika mara 



kwa mara kwa ajili ya rejea ya maamuzi ya mashauri mbalimbali na rufaa 
zinazowasilishwa kwenye mamlaka husika.  

Katika kuongeza ufanisi wa kiutendaji, Bw. Msiangi amesema kituo hicho 
kitaunganishwa na mfumo wa serikali mtandao ili kuwezesha nyaraka 
zitakazohifadhiwa kituoni kuwa katika mfumo wa kidijitali kwa lengo la 
kulinda nakala halisi na kurahisisha upatikanaji wake pindi zinapohitajika. 

Kituo cha Kumbukumbu Kanda ya Ziwa kimekuwa msaada mkubwa kwa 
rejea ya kiofisi na uendeshaji wa shughuli mbalimbali za serikali katika 
Kanda ya Ziwa.  
 


